Thứ 2 - Thứ 6 09:00 - 17:00 ·
Top #10
Business Service ở VN
Sở hữu
10+ Giải thưởng
Tin tưởng bởi
500+ Khách hàng
Tư vấn miễn phí

Có được hoãn trả nợ gốc khoản vay sau 10/6/2020 do gặp khó bởi Covid-19?

Có được hoãn trả nợ gốc khoản vay sau 10/6/2020 do gặp khó bởi Covid-19?
Có được hoãn trả nợ gốc khoản vay sau 10/6/2020 do gặp khó bởi Covid-19?
Xuân Lan (tổng hợp)
Sunday, 14/11/2021

Do kinh doanh trong vùng dịch (vùng đỏ) nên người dân bị giảm lương thì có được hoãn trả nợ gốc khoản vay sau 10/6/2020?

Tình huống

Ông Trần Ngô Tiến Sĩ (TPHCM) có khoản vay tại một Ngân hàng sau ngày 10/6/2020, với thời hạn 8 năm. Do ảnh hưởng của dịch Covid-19, địa điểm kinh doanh của ông trong vùng dịch (vùng đỏ) nên ông bị giảm lương.

q

Ông Sĩ có tham khảo Thông tư 01/2020/TT-NHNN, Thông tư 03/2021/TT-NHNN của Ngân hàng Nhà nước quy định việc giảm lãi suất và cơ cấu lại nợ. Ông đã liên hệ Ngân hàng đề nghị trả lãi và hoãn trả nợ gốc 3 tháng nhưng được trả lời ông không đủ điều kiện do khoản vay của ông sau ngày 10/6/2020.

Ông Sĩ hỏi, Ngân hàng trả lời như vậy có phù hợp không?

Giải đáp vấn đề:

Liên quan đến vấn đề này, dưới đây là câu trả lời của Cơ quan Thanh tra, giám sát ngân hàng, Ngân hàng Nhà nước:

Thông tư 01/2020/TT-NHNN ngày 13/3/2021 của Ngân hàng Nhà nước quy định về việc tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài cơ cấu lại thời hạn trả nợ, miễn, giảm lãi, phí, giữ nguyên nhóm nợ nhằm hỗ trợ khách hàng chịu ảnh hưởng do dịch Covid-19 (được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 03/2021/TT-NHNN; Thông tư 14/2021/TT-NHNN) đã quy định cụ thể về điều kiện để tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài thực hiện cơ cấu lại thời hạn trả nợ (Điều 4), miễn, giảm lãi phí (Điều 5) cho khách hàng chịu ảnh hưởng bởi dịch Covid-19.

Do đó, đề nghị ông chủ động làm việc với tổ chức tín dụng để được xem xét, cơ cấu lại thời hạn trả nợ, miễn, giảm lãi, phí, theo quy định của Thông tư 01/2020/TT-NHNN và quy định nội bộ của tổ chức tín dụng.

Có thể bạn quan tâm
Bình luận