Thứ 2 - Thứ 6 09:00 - 17:00 ·
Top #10
Business Service ở VN
Sở hữu
10+ Giải thưởng
Tin tưởng bởi
500+ Khách hàng
Tư vấn miễn phí

Nghỉ việc không lương từ 19/6 đến 12/7/2021 có được hỗ trợ khó khăn không?

Nghỉ việc không lương từ 19/6 đến 12/7/2021 có được hỗ trợ khó khăn không?
Nghỉ việc không lương từ 19/6 đến 12/7/2021 có được hỗ trợ khó khăn không?
Xuân Lan (tổng hợp)
Sunday, 14/11/2021

Công ty nằm trong khu vực bị phong toả do dịch Covid-19 nên phải nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 19/6/2021 đến 12/7/2021 thì người dân có được hỗ trợ khó khăn không?

Tình huống:

Bà Huỳnh Thị Thanh Nhàn làm kế toán 1 công ty tại khu phố 1, Thiện Chánh, Hoài Nhơn, Bình Định, chưa tham gia BHXH. Bà Nhàn hỏi, công ty của bà nằm trong khu vực bị phong toả do dịch COVID-19 nên bà phải nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 19/6/2021 đến 12/7/2021 thì bà có được hỗ trợ khó khăn không?

w
Ảnh minh hoạ: VGP.

Giải đáp vấn đề:

Liên quan đến vấn đề này, dưới đây là câu trả lời của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Bình Định:

Bà Huỳnh Thị Thanh Nhàn làm kế toán cho công ty nhưng chưa tham gia BHXH bắt buộc. Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 13 Chương IV Quyết định số 23/2021/QĐTTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ về việc thực hiện hỗ trợ người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương quy định: “Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:

- Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021.

- Đang tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương”.

Căn cứ vào các quy định nêu trên thì bà Huỳnh Thị Thanh Nhàn không thuộc đối tượng được hưởng chế độ hỗ trợ người lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 theo Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ. Vì bà Huỳnh Thị Thanh Nhàn chưa tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.

Có thể bạn quan tâm
Bình luận